ThaiBJD Community: ฟอรั่มของคนรัก BJD
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ThaiBJD Community: ฟอรั่มของคนรัก BJD

บ้านบ้าน  PortalPortal  ค้นหาค้นหา  Latest imagesLatest images  สมัครสมาชิก(Register)สมัครสมาชิก(Register)  เข้าสู่ระบบ(Log in)  

ควรโพสท์กระทู้แบบนี้ใน subforum ไหน?

Go down 
ผู้ตั้งข้อความ
Mods Team
ThaiBJD Moderators
ThaiBJD Moderators
Mods Team

Status : Active

ควรโพสท์กระทู้แบบนี้ใน subforum ไหน? Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: ควรโพสท์กระทู้แบบนี้ใน subforum ไหน?   ควรโพสท์กระทู้แบบนี้ใน subforum ไหน? I_icon1522/09/09, 06:46 pm

สมาชิกบางท่านอาจจะยังไม่แน่ใจว่าควรโพสท์กระทู้ต่างๆลงใน subforum ส่วนไหน แรกๆอาจจะสับสนนิดหน่อยแต่ค่อยๆทำความเข้าใจก็จะใช้งานบอร์ดได้ราบรื่นขึ้นค่ะ

subforum แต่ละส่วนจะมีคำอธิบายสั้นๆไว้หน้าฟอรั่มแล้วค่ะ
หากสมาชิกโพสท์กระทู้ผิด subforum ทางสต๊าฟจะทำการย้ายกระทู้ไปซับฟอรั่มที่ถูกต้องโดยไม่แจ้งล่วงหน้าค่ะ หรือถ้าโพสท์คอมเม้นท์ผิดกฎ (เช่นโพสท์แชทในส่วนซับฟอรั่มที่ไม่อนุญาตให้โพสท์แชท) สต๊าฟก็จะลบคอมเม้นท์โดยไม่แจ้งล่วงหน้าเช่นเดียวกันค่ะ

ในที่นี้ขออธิบายประเภทกระทู้ที่ควรตั้งใน subforum แต่ละส่วนนะคะ
หากมีคำถามหรือข้อสงสัย สามารถถามได้ที่ ThaiBJD Q&A ได้เลยนะคะ

ThaiBJD Introduction
  • ThaiBJD Q&A : กระทู้คำถามต่างๆเกี่ยวกับบอร์ด เช่น โพสท์รูปอย่างไร, เข้ากระทู้ไม่ได้, โพสท์ซ้ำ, แจ้งปัญหาต่างๆเกี่ยวกับระบบบอร์ด, และแจ้งขอเข้าใช้ส่วน Marketplace & Meeting

News
  • ข่าว BJD : ข่าวอัพเดทใหม่ๆของวงการ BJD ค่ะ กระทู้ที่ไม่เกี่ยวข้องทางสต๊าฟจะลบออกค่ะ กระทู้คำถามก็ไม่ถือว่าเกี่ยวข้องในส่วนนี้เช่นกันค่ะ ในส่วนนี้ไม่อนุญาตให้มีการโพสท์แชทนอกเหนือจากประเด็นข่าวค่ะ
  • News/Event Chat : ในส่วนนี้อนุญาตให้สมาชิกพูดคุยในเรื่องต่างๆของข่าวที่อยู่ในส่วนของ News ได้ค่ะ

Discussion
  • Doll Discussion : ส่วนที่พูดคุยและถกปัญหาแลกเปลี่ยนข้อมูลกันระหว่างสมาชิก เกี่ยวกับตุ๊กตาโมลด์หนึ่งๆ หรือของบริษัทหนึ่งๆโดยเฉพาะค่ะ เปิดอิสระให้แลกเปลี่ยนความคิดเห็นได้เต็มที่นะคะ ในส่วนของการดูแลตุ๊กตา การพ่น MSC การเพ้นท์ตุ๊กตาหรือการดูแลตุ๊กตา มีฟอรั่มแยกเอาไว้โดยเฉพาะค่ะ
  • General Discussion : สำหรับพูดคุยเรื่องอื่นๆที่เกี่ยวข้องกับตุ๊กตา BJD ค่ะ แต่ไม่เกี่ยวข้องกับ subforum อื่นๆ (ETC เดิมค่ะ)

Community
  • แนะนำตัว : สมาชิกใหม่สามารถตั้งกระทู้แนะนำตัวได้ที่นี่ค่ะ กระทู้แต่ละกระทู้ถือเป็นห้องส่วนตัวของสมาชิก สามารถอัพเดทข้อมูลได้ตามสะดวกค่ะ สมาิชิก 1 คนมีได้ 1 กระทู้เท่านั้นค่ะ
  • BJD Meeting : [ฟอรั่มล็อก] สามารถเข้าได้เฉพาะกลุ่ม Marketplace & Meeting ค่ะ เป็นส่วนการนัดมีทติ้งของบอร์ด ThaiBJD ด้วยสมาชิกของบอร์ดค่ะ ในส่วนนี้ทางบอร์ดเข้มงวดกับกฎกติกาของบอร์ดนะคะ
  • BJD Entertainment : กิจกรรมสร้างสรรค์ความบันเทิงของสมาชิก ThaiBJD ค่ะ! อาทิเช่น เกมจับผิดรูปถ่าย, การจัดการประกวดต่างๆ, การเล่นภาพถ่ายเนื้อเรื่องเป็นกลุ่ม, โชว์ภาพตุ๊กตาคอสเพลย์, เกมจับคู่, โชว์ภาพ fanart, และเกมอื่นๆค่ะ
  • Offsite Links : สำหรับโพสท์ Link เว็บส่วนตัว, community อื่นๆ (เช่น exteen, blogs, LiveJournal, Facebook, etc.) รวมไปถึง Link ของบริษัทต่างๆ หรือ Link เว็บแกลลอรี่, ดาต้าเบสต่างๆค่ะ

Gallery
  • Gallery : สำหรับโพสท์กระทู้แกลลอรี่ตุ๊กตาของสมาชิกค่ะ
    • Commissionable Artists Portfolio Gallery : สำหรับโพสท์กระทู้ Portfolio ของสมาชิกที่รับทำ commission ค่ะ เช่นเสื้อผ้า, เฟสอัพ, เครื่องประดับ สมาชิก 1 คนสามารถมีกระทู้แต่ละประเภทได้อย่างละ 1 กระทู้ เช่น กระทู้เฟสอัพ 1 กระทู้ และเสื้อผ้า 1 กระทู้ เป็นต้นค่ะ สมาชิกที่ไม่ได้เปิดรับทำ commission ตามสั่ง กรุณาโพสท์ที่ Workshop Gallery / Critique นะคะ

• Meeting Gallery : สำหรับโพสท์รูปแกลลอรี่มีทติ้งโดยเฉพาะค่ะ ไม่ว่าจะเป็นมีทย่อย หรือมีทของทางบอร์ดค่ะ
  • Box Opening : สำหรับโพสท์กระทู้เปิดกล่องตุ๊กตาของสมาชิกค่ะ
  • Database : สำหรับโพสท์ประวัติและรายละเอียดของตุ๊กตาค่ะ เจ้าของเท่านั้นที่สามารถโพสท์ได้ สมาชิกควรจะโพสท์ตามแหล่งบริษัทที่ผลิต หากไม่มีชื่อบริษัท สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้ค่ะ ไม่อนุญาตให้โพสท์แชทหรือพูดคุยในกระทู้ค่ะ
  • Pictures Request : สำหรับขอรูปภาพจากเจ้าของตุ๊กตาค่ะ
    • เกี่ยวกับ Dolls : สอบถามว่า "mold นี้ / หน้านี้ ของที่ไหน" หรือขอดูรูปตย.หน้าตุ๊กตาจากเจ้าของ รวมไปถึงรูปเปรียบเทียบ (comparison) เช่น เปรียบเทียบสีผิว เทียบบอดี้ หรือความสูง
    • ภาพอื่นๆ : สำหรับขอรูปสินค้าอื่นๆที่เกี่ยวข้องกับตุ๊กตาค่ะ เช่น สีวิก ทรงวิก ลูกตา ฯลฯ

Marketplace
สำหรับส่วนการซื้อขายค่ะ ส่วนนี้ทางบอร์ดจะเข้มงวดกับกฎกติกาค่ะ กรุณาอ่านกฎให้ละเอียดและปฏิบัติตามด้วยนะคะ ไม่อนุญาตให้โพสท์แชทหรือนอกเหนือประเด็นการซื้อขายค่ะ
  • Marketplace Rules : กฎ ระเบียบอันพึงปฏิบัติในการใช้ subforum Marketplace ค่ะ
  • Buying/Shipping/Advice : สำหรับโพสท์กระทู้คำถามปัญหาเรื่องการซื้อขายและส่งสินค้าต่างๆจากบริษัทหนึ่งๆค่ะ
    • Companies Review : สำหรับโพสท์รีวิวสินค้าที่ซื้อจากบริษัทต่างๆค่ะ กรุณาค้นหาชื่อบริษัทก่อนโพสท์กระทู้ใหม่ค่ะ เพื่อรวมไว้เป็นกระทู้เดียวสำหรับ 1 บริษัท ไม่อนุญาตให้โพสท์แชทหรือพูดคุยสอบถามค่ะ โพสท์ได้เพียงรีวิวเท่านั้น หากมีคำถามสำหรับสินค้าของบริษัทให้ถามที่ Buying/Shipping/Advice ค่ะ

• Marketplace : [ฟอรั่มล็อก]
    • Marketplace - DOLLS : สำหรับซื้อขายชิ้นส่วนของตุ๊กตาเท่านั้นค่ะ
    • Marketplace - ETC : สำหรับซื้อขายของอื่นๆของตุ๊กตาค่ะ เช่น วิก ตา เสื้อผ้า รองเท้า เครื่องประดับ
    • Marketplace - Commission : สำหรับรับจ้างทำสิ่งของค่ะ เช่น เสื้อผ้า เครื่องประดับ

• Group Order : [ฟอรั่มล็อก] สำหรับสมาชิกร่วมกันสั่งของเป็นกลุ่มเพื่อแชร์ค่าส่งของให้ถูกลงค่ะ
  • Feedback : สำหรับโพสท์ Feedback ด้านธุรกรรมที่เกิดขึ้นต่างๆค่ะ
    • Individual Feedback : สำหรับโพสท์ Feedback ของสมาชิกท่านหนึ่งๆค่ะ เป็นข้อมูลเบื้องต้นให้สมาชิกท่านอื่นได้ตรวจสอบประวัติการซื้อขายว่ามีประวัติที่ดีหรือไม่ ความรับผิดชอบดีหรือไม่ สมาชิก 1 คนสามารถมี Feedback ได้แค่ 1 กระทู้ค่ะ
    • Problem Transaction : สำหรับสมาชิกเจ้าทุกข์ที่มีปัญหาด้านธุรกรรมกับสมาชิกคู่กรณีโพสท์กระทู้แจ้งปัญหาค่ะ การถูกโพสท์แจ้งในซับฟอรั่มนี้ไม่ถือว่าเป็นการตักเตือนโดยสต๊าฟบอร์ดนะคะ แต่กรณีที่มีการทำผิดซ้ำๆและไม่มีการปรับปรุง อาจนำผลไปสู่การโดนแบนออกจากบอร์ดได้ค่ะ

Workshop
  • Tutorial : สำหรับโพสท์ Tutorial ของทำมือต่างๆเกี่ยวกับ BJD วิก เสื้อผ้า รองเท้า เฟอร์นิเจอร์ BJD ฯลฯ
  • Doll Customizing : สำหรับโพสท์คำถามหรือ Tutorial ที่เกี่ยวข้องกับตุ๊กตา, การพ่น MSC, การรีสตริง, การเพ้นท์ตุ๊กตา, การคัสตอมหรือม็อดตุ๊กตา, การดูแล BJD, ปัญหาเกี่ยวกับการดูแล และอื่นๆ
    • HELP! สารพันปัญหาที่เกิดกับตุ๊กตา : ปัญหาด่วนสำหรับตุ๊กตา ต้องการได้รับการแก้ไข หรืออุบัติเหตุและการทดลองที่ผิดพลาด (อาทิเช่น นิ้วหัก, เฟสอัพลอก, วิกเสีย ฯลฯ)

• Handmade corner, photography and how to, etc. : สำหรับโพสท์คำถาม, ข้อแนะนำ, งานที่อยู่ในขั้นตอนการทำเกี่ยวกับ งานแฮนด์เมด, งานเย็บปักถักร้อย, โครเชต์, งานทำเครื่องประดับ, การทำของใช้, การถ่ายรูป และงานสร้างสรรค์อื่นๆสำหรับตุ๊กตาของสมาชิก รวมไปถึง Doll Measurements, การทำวิก, และการดัดแปลงของใช้สำหรับตุ๊กตาค่ะ
  • Workshop Gallery, Critique : สำหรับโพสท์ของทำมือ เช่น ตุ๊กตา BJD ทำมือ หรือ เฟอร์นิเจอร์ ฯลฯ สามารถโพสท์งานที่ยังอยู่ในขั้นตอนการทำ หรือทำเสร็จแล้ว เพื่อที่จะรับคำแนะนำติชมจากสมาชิกท่านอื่นๆค่ะ
  • Thai-BJD Sculpting : สำหรับโพสท์รูปขั้นตอนและรูปสมบูรณ์ของการปั้นตุ๊กตา โดยฝีมือของคนไทย โดยสมาชิกต้องเป็นผู้ปั้นเองในรูปแบบของ Asian BJD เท่านั้น ในส่วนนี้อยู่ในขอบเขตของ "Gallery" และ "ข่าว" เกี่ยวกับการปั้นค่ะ ไม่อนุญาตให้โฆษณาขายตุ๊กตาที่ปั้นในซับฟอรั่มนี้ค่ะ
ขึ้นไปข้างบน Go down

ควรโพสท์กระทู้แบบนี้ใน subforum ไหน?
ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1
 Similar topics
-
» กฎการใช้ subforum [ข่าว BJD]
» การเข้าใช้ ThaiBJD subforum ที่ถูกล็อกและส่วนของ Marketplace
» งดเว้นการโพสท์แชทลงในกระทู้ข่าวค่ะ ให้โพสท์แชทที่ News/Event Chat Subforum นะคะ